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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
 OFISI YA RAISI  

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
HALMASHAURI YA WILAYA YA TUNDURU

TOLEO MAALUM  LA LISHE

"Mkuu wa Wilaya ya Tunduru Mhe. Simon Chacha ambaye ni DC ni
 msimamizi wa mkataba wa lishe wilaya ya Tunduru “

Mkurugenzi  Mtendaj i
wa Halmashauri   ya Wilaya ya Tunduru

Chiza C.  Marando.
 “Msimamizi  wa shughul i  za l ishe 

Halmashauri  ya wi laya ya Tunduru”

Mganga mkuu wa Hospital i  ya Wilaya ya Tunduru  
Dkt .  Wi l f red Rwechungula  

"Mkuu wa idara ya afya,
 ustawi  wa jamii  na huduma za l ishe"



UTANGULIZI
Kuhusu jarida :  Karibu katika toleo la pili la Jarida la Mtandaoni kutoka Halmashauri ya
Wilaya ya Tunduru. Katika jarida hili utasoma na kujifunza kuhusiana na Taarifa kwa
Kina: Jitihada za Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru katika Kuboresha hali ya Lishe ya
Wananchi. 

Karibu Ujifunze Kuhusu afya mbalimbali za lishe : Hali kadhalika, katika Jarida hili
utaweza kufahamu juhudi na shughuli mbalimbali zinazofanywa na kitengo cha Lishe
kinachopatikana katika Idara ya afya, ustawi wa jamii na Huduma za lishe. 

Mwendelezo wa jarida Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yanayofuata
yatakayokuhabarisha jitahada za Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru katika kuwafikia
wananchi wake na kuwapatia huduma muhimu za lishe bora. Nichukue fursa hii
kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kufahamu vizuri juu ya kitengo cha Lishe
na afua mbalimbali zinazotekelezwa na kitengo cha lishe.
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WILAYA YA TUNDURU
KATIKA KUBORESHA AFYA
KUPITIA LISHE BORA
Uboreshaji wa Afya Kupitia Lishe Bora

Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru
imekuwa inatekeleza afua
mbalimbali za lishe kwa kuzingatia
mwongozo wa Taifa wa Lishe, Mpango
wa maendeleo wa Taifa wa miaka
mitano, Mpango wa pili Jumuishi wa
Taifa wa masuala ya Lishe (2022-2026)
pamoja na Sera mbalimbali za Nchi.
Afua hizi zinaunga mkono juhudi za
serikali ya awamu ya 6 inayoongozwa
na Mheshimiwa Dr. Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania za kupunguza matatizo
ya athari za lishe duni, lishe iliyozidi
na upungufu wa madini navitamini

Umuhimu wa Lishe Bora katika
Kukuza Afya na Ustawi wa Jamii
Kwa kutambua umuhimu wa lishe bora
katika kukuza afya na ustawi wa jamii,
halmashauri hii imekuwa ikitoa elimu na
huduma za lishe kwa wananchi katika
Tarafa zao na wale wanaopata huduma
katika Hospitali ya Wilaya ya Tunduru.
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Juhudi za Kupambana na Ukosefu wa Lishe Bora Wilayani Tunduru
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru imekuwa mstari wa mbele katika kupambana
na tatizo la lishe duni miongoni mwa wananchi wake kwa kutekeleza afua
zifuatazo

Siku ya afya na lishe ya kijiji (SALIKI)
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru imekuwa ikifanya maadhimisho ya siku ya afya
na lishe ya kijiji kila robo mwaka katika vijiji vyote 157 yenye lengo la kusogeza
huduma za afya na lishe kwa wananchi. Maadhimisho haya hutekelezwa kwa
kutoa huduma za Upimaji wa hali ya lishe kwa watoto chini ya miaka mitano,
utoaji wa chanjo, matone ya vitamin A na dawa za kutibu minyoo. Elimu
mbalimbali za afya na lishe hutolewa kupitia siku ya afya na lishe ya kijiji.
Halikadhalika wananchi ujifunza namna ya kuandaa chakula cha nyongeza cha
mtoto aliyetimiza miezi sita kutoka kwenye makundi sita ya vyakula kupitia jiko
darasa;

Utoaji wa chakula muda wa masomo kwa shule za msingi na sekondari
Halimashauri ya wilaya ya Tunduru imejikita katika kuhamasisha wazazi/walezi
kuchangia chakula mashuleni ili kuhakikisha wanafunzi wanapata angalau mlo
mmoja wakiwashuleni lengo likiwa ni kupunguza utoro na kuongeza ufaulu na
mpaka sasa shule zote zinatoa chakula muda wa masomo
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" W a t o t o  w a  d a r a s a  l a  a w a l i  s h u l e  y a  m s i n g i  
N a n j o k a  w a k i p a t a  u j i  m u d a  w a  m a s o m o  “



Matibabu ya watoto wenye utapiamlo mkali.Halmashauri inatoa
huduma za matibubu ya watoto wenye utapiamlo mkali kupitia
Hospitali na vituo vya afya ili kupunguza tatizo linalotoka na lishe duni.
Matibabu hayo huambatana na kutolewa kwa vyakula dawa maalumu
ambavyo hurudisha afya na lishe ya mtoto mgonjwa

Programu zenye lengo la kupunguza viashiria vya awali vya
magonjwa sugu yasiyoambikizwa. Halmashauri ya wilaya ya Tunduru
imekuwa ikifanya programu zenye lengo la kupunguza athari
mbalimbali zinazotokana na lishe iliyozidi kama vile Matukio ya
utambuzi wa magonjwa kama kisukari, shinkizo la juu la damu, unene
uliozidi na unene uliokithiri kwa kutoa huduma za unasihi na upimaji
bure. Halmashauri pia hutoa elimu ya ulaji unaofaa na mitindo bora ya
maisha kupitia vipindi vya redio, vipeperushi na mabango yenye jumbe
mbalimbali za lishe
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Elimu ya ulishaji wa watoto wadogo na wachanga. Halmashauri
imekuwa ikiwafikishia wananchi wake elimu na unasihi wa ulishaji wa
watoto wadogo na wachanga kupitia Hospitali, vituo vya afya, zahanati
zote na kupitia watoa huduma za afya ngazi ya jamii. Elimu itolewayo
ni kama vile umuhimu wa kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama
pekee kwa kipindi cha miezi sita ya mwanzo na kumuanzishia vyakula
vya nyongeza pale tu atakapotimiza miezi sita na mama anatakiwa
kumnyonyesha mtoto maziwa ya mama mpaka pale atakapotimiza
miaka 2
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“  A f i s a  l i s h e  n d g .  M a r t i n e  k i g o s i  a k i t o a  e l i m u  y a
 u m u h i m u  w a  c h u m v i  i l i y o o n g e z w a  m a d i n i  j o t o  “



Huduma kwa kina mama wajawazito
na wanaonyonyesha. Kina mama
wajawazito wanapata huduma
muhimu za afya na lishe kupitia
vituo vyote vya kutolea huduma za
afya vilivyopo katika halmashauri.
Huduma zitolewa ni kama elimu ya
umuhimu wa kula milo mitatu na
mlo mmoja wa ziada kutoka kwenye
makundi sita ya chakula kwa akina
mama wajawazito na utoaji wa
vidonge vya kuongeza damu kipindi
chote cha ujauzito na miezi mitatu
mara baada ya kujifungua ili
kupunguza tatizo la udumavu na
madhara yatokanayo na upungufu
mkubwa wa damu.

Utoaji wa elimu juu ya umuhimu wa
chumvi iliyoongezwa madini
joto.Halmashauri imekuwa ikitoa elimu
juu ya umuhimu wa matumizi ya
chumvi iliyoongezwa madini joto kwa
nadharia na vitendo pia athari
zitokanazo na kutotumia chumvi
iliyoongezwa madini joto hasa kipindi
cha ujauzito. Halmashauri imekuwa
ikidhibiti uingizwaji kihohole wa
chumvi isiyo na madini joto kwa
kufanya ukaguzi kwa wauzaji wa
chumvi na kuwachukulia hatua wale
wote wanaokiuka agizo la serikali
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MAKUNDI
YANAYONUFAIKA NA
HUDUMA ZA LISHE 

Watoto wachanga na watoto wadogo:
Watoto hawa wanapataushauri juu ya
umuhimu wa kunyonyesha kwa muda
wa miezi sita ya kwanza na kuendelea
kutoa vyakula vya ziada vyenye lishe
bora.

Vijana walio katika umri wa kuzaa
Kuhamasisha chaguzi sahihi za vyakula
hasa kwa vijana walio katika umri wa
kuzaa ili kuepukana matatizo ya
kilishe.

Wanawake wajawazito na
wanaonyonyesha:Wanawake
hawawanapata ushauri juu ya
lishe bora ili kuhakikisha afya zao
na ukuaji wamtoto tumboni na
baada ya kujifungua.
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MATOKEO
YALIYOPATIKANA
Utoaji wa huduma za lishe umeonesha matokeo chanya, ikiwa ni pamoja
na:

Kupungua kwa kiwango cha Watoto wenye ukondefu: Kumekuwa na
kupungua kwa kiwango cha watoto wenye maiaka mitano wenye tatizo la
ukondefu hadi kufikia asilimia 4 ukilinganisha na miaka ya nyuma 

Kupungua kwa tatizo la udumavu: Tatizo la udumavu limepungua kwa kiasi
kikubwa kutoka asilimia 35 mwaka 2013 hadi asilimia 31.8 na muelekeo wa
Halmashauri ni mzuri katika kupunguza tatizo hili

Kupungua kwa kiwango cha Watoto wenye uzito pungufu: Kumekuwa na
kupungua kwa kiwango cha Watoto wenye uzito pungufu hadi kufika asilimia
13 ukilinganisha na miaka ya nyuma
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•Tunatarajia kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa namna bora ya
kutekeleza afua za lishe kwenye ngazi ya jamii kwa watoa huduma za afya ngazi
ya jamii (Community Health Workers) 314 

•Halmashauri tunaelekeza kusimamia agizo la Serikali kupitia Wizara ya Viwanda
na biashara kuhakikisha viwanda vidogo vidogo vilivyopo katika Halimashauri
yetu vinazalisha unga uliongezwa virutubishi

•Uongozi wa Halimashauri kuhamasisha wazazi kuchangia chakula mashuleni
•Halmashauri ina mpango wa kufanya tathmini ya hali ya lishe kwa Watoto wote
chini ya maika mitano ili kujua hali ya lishe ya Watoto hao kwa sasa

•Kufanya matamasha mbalimbali yenye lengo la kupinga mimba za utotoni
kwani ni moja ya chanzo cha tatizo la udumavu katika Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru

•Kuendelea kuhamasisha wananchi juu ya mitindi bora ya Maisha na chaguzi
sahihi za vyakula ili kuepuka magonjwa yasiyo ambukizwa
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M I K A K A T I  N A  M A T A R A J I O  Y A
H A L M A S H U R I  K A T I K A  K U B O R E S H A
L I S H E  Y A  W A N A J A M I I



IMETOLEWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
HALMASHAURI YA WILAYA YA TUNDURU

48 Barabara ya Nalasi, S. L. P 275, 57682 Tunduru.
Simu : +25502680004 , Nukushi : +25502680208
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