

UTANGULIZI
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Wananchi wa Wilaya ya Tunduru tunayo furaha kubwa ya kuukaribisha na kuukimbiza Mwenge wa Uhuru katika Wilaya yetu. Tunakupongeza Mheshimiwa Rais kwa uongozi wako uliotukuka hasa katika kupigania maslahi ya Wananchi na Taifa kwa ujumla.Aidha, uongozi wako umeleta matumaini kwa wananchi na sisi Wananchi wa Wilaya ya Tunduru tupo nawe katika kutekeleza falsafa yako ya Hapa Kazi Tu.

Sisi Wananchi wa Wilaya ya Tunduru tunatambua umuhimu wa Mwenge wa Uhuru kama kichocheo cha kuhamasisha maendeleo, uzalendo na kudumisha umoja wa kitaifa, mshikamano, amani na utulivu.

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Mwenge wa Uhuru licha ya kuhimiza utekelezaji wa shughuli za maendeleo, pia ni ukumbusho kwetu kufanya kazi kwa bidii, uadilifu na uaminifu ili Taifa letu liweze kufikia uchumi wa Kati kama ambavyo Mpango wa Pili wa Maendeleo wa miaka mitano (2016/17 – 2020/21) na Dira ya Taifa ya kufikia uchumi wa Kati ulivyojielekeza. Mwenge wa Uhuru 2017 umekuja na kauli mbiu isemayo; “Shiriki kukuza uchumi wa viwanda kwa Maendeleo ya nchi yetu”. Wilaya ya Tunduru imelenga kutekeleza kwa vitendo kauli mbiu hii kwa kupambana na rushwa, kutokomeza Malaria na madawa ya kulevya na pia kudhibiti maambukizi mapya ya UKIMWI ili kupata nguvu kazi kwa Maendeleo.

UCHUMI WA VIWANDA TANZANIA.
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Sote tunatambua kuwa nchi yetu kwa sasa ipo katika jitihada za kuhakikisha nchi inafikia katika uchumi wa Kati kwa kuboresha na kuanzisha viwanda. Uchumi wa viwanda utaliwezesha Taifa letu kuzalisha bidhaa bora na zenye ushindani katika soko la kimataifa badala ya kuwa soko la bidhaa za nje pekee na utamuwezesha Mwananchi wa kawaida kuweza kukidhi mahitaji ya lazima na hatimae kuweza kukabiliana na adui ujinga, umaskini na maradhi. Uwepo wa viwanda nchini utasaidia kuzalisha ajira nyingi, kuongeza kiwango cha uzalishaji wa malighafi za viwanda, kukuza na kuzalisha teknolojia mbalimbali, kuchangia katika pato la Taifa na kuliwezesha Taifa kujitegemea. Katika kuunga mkono jitihada za Serikali, Wilaya ya Tunduru ina kiwanda kikubwa 1 cha kati 1 na viwanda vidogo vidogo 1,471 vikiwepo vya karakana za useremala, ufundi magari na pikipiki, uchomeleaji, mashine za kukoboa na kusaga ambavyo kwa pamoja vimeweza kuzalisha ajira zinazokadiriwa kufika 2,600 kwa Wakazi wa ndani na nje ya Tunduru, aidha Wilaya inaendelea kuwa na mkakati wa kuongeza viwanda kwa kutenga maeneo ya uwekezaji, kutenga fedha katika bajeti zake kwa ajili ya uanzishaji na uboreshaji wa viwanda, kushirikiana na Wadau mbalimbali wa Maendeleo sambamba na kuhamasisha Wananchi kuanzisha viwanda vidogo vidogo vya uzalishaji. Jambo hili litawezekana endapo kutakuwa na uimarishwaji wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato na utokomezaji wa rushwa, udhibiti wa matumizi mabaya ya mali za Umma na kuongeza fursa zinazozalisha ajira kwa Wananchi.

MIRADI YA MAENDELEO
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Kwa kutambua umuhimu wa Mwenge wa Uhuru katika kuleta na kuchochea Maendeleo nchini, katika Wilaya ya Tunduru Mwenge wa Uhuru wa mwaka 2017 umepitia jumla ya Miradi ya Maendeleo 7, ambapo umeweka mawe ya msingi kwenye miradi 2 yenye thamani ya Tsh.1,925,440,530.00, umefungua mradi 1 wenye thamani ya Tsh.52,045,000.00, umezindua miradi 3 yenye thamani ya Tsh.445,963,750.00 na kukagua mradi 1 ambapo umefanya jumla kuu ya gharama ya Miradi yote kuwa ni Tsh.2,381,449,280.00 ambapo fedha kutoka Serikali Kuu ni Tsh.2,315,361,956.50, Mchango wa Halmashauri ni Tsh.61,587,323.50 na nguvu za Wananchi ni Tsh.4,500,000.00. Uzinduzi, ufunguzi, ukaguzi na uwekaji wa mawe katika miradi hiyo ni kielelezo kinachoonyesha ni kwa jinsi gani Wananchi wa Wilaya ya Tunduru wanavyojituma katika kutekeleza shughuli za Maendeleo na wapo tayari kuendelea kushiriki katika ujenzi wa Taifa letu.



MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI.
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Maradhi (UKIMWI) ni miongoni mwa mambo yanayoathiri jitihada za wananchi wa Wilaya ya Tunduru na Taifa kwa ujumla katika kupiga hatua za maendeleo. Wanachi wa Tunduru tunatambua licha ya jitihada zinazofanyika bado UKIMWI ni janga sugu linalotafuna nguvu kazi ya ustawi wa Taifa letu kwa kuifanya jamii ishindwe kushiriki kikamilifu katika kukuza uchumi wa viwanda kwa maendeleo ya nchi yetu. Wilaya kwa kushirikiana na wadau mbalimbali inaendelea na jitihada za kupunguza maambukizi mapya ya UKIMWI kwa kuhamasisha na kuelimisha jamii kuhusu mapambano dhidi ya UKIMWI ikiwa ni pamoja na matumizi sahihi ya kinga. Jamii imeendelea kuhamasishwa kujitokeza kupima UKIMWI kwa hiari na kuchukua hatua za kuanza kupewa dawa za kurefusha maisha mara wanapobainika kuwa na maambukizi. Uhamasishaji unafanywa pia kwa kutumia mikutano ya Viongozi wa Serikali, dini, siasa, Taasisi za kiraia, Wataalam, vipeperushi na gari ya matangazo. 

Katika kipindi cha Januari – Disemba, 2016 jumla ya Wananchi 24,459 walijitokeza kupima afya zao kwa hiari wakiwemo wanaume 8,245 na wanawake 16,214. Waliogundulika na virusi vya UKIMWI walikua 756 ambapo Wanaume 340 na Wanawake 416. Kwa sasa hali ya maambukizi kwa Wilaya ni wastani wa asilimia 3.1. “Tanzania bila maambukizi mapya, unyanyapaa na vifo vitokanavyo na UKIMWI; inawezekana ifikapo mwaka 2030”.

MAPAMBANO DHIDI YA MALARIA.
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Malaria ni miongoni mwa magonjwa yanayowasumbua watu wengi katika Wilaya ya Tunduru hususani watoto wenye umri wa chini ya miaka 5 pamoja na wajawazito. Jamii inaendelea kuhamasishwa kupambana na ugonjwa huu ikiwa ni pamoja na kufanya usafi wa mazingira ili kuua mazalia ya Mbu wanaoeneza Malaria, matumizi sahihi ya vyandarua, kuwahi matibabu kila unapohisi dalili za Malaria na matumizi sahihi ya dawa za kutibu Malaria. Kwa kipindi cha Januari - Disemba, 2016 jumla ya wagonjwa 331,946 walihudhuria na kutibiwa katika vituo vya kutolea huduma za afya, kati yao wagonjwa 109,097 sawa na asilimia 32.8 ya wagonjwa wote walipimwa na kukutwa na Malaria hivyo walipatiwa tiba ambapo wagonjwa 45,585 walikuwa ni watoto wenye umri chini ya miaka 5. “Shiriki kutokomeza malaria kabisa kwa manufaa ya jamii”.

MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA.
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania   
Wananchi wa Wilaya ya Tunduru tunatambua kuwa rushwa ni adui wa Haki na Maendeleo hivyo kwa dhati tunaunga mkono jitihada za Serikali ya Awamu ya Tano za kuchukua hatua madhubuti dhidi ya wala rushwa na watendaji wabovu ili kuiwezesha Tanzania kupata Maendeleo ikiwemo kujenga uchumi wa Viwanda kama ulivyoahidi katika hotuba yako ya uzinduzi wa Bunge la 10 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwezi Novemba, 2015. 

Katika kipindi cha Julai, 2016 hadi Aprili, 2017 Taasisi ya Kuzuia na kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa kushirikiana na Wananchi, taasisi nyingine pamoja na Jeshi la Polisi imefanikiwa kufungua majalada 12 ambapo kati ya hayo majalada 7 yamekamilika na kufanikisha kufungua kesi 4 mahakamani. Katika kesi hizo, taasisi imeshinda kesi 1, imeshindwa kesi 1 na kesi 2 zinaendelea kusikilizwa, aidha Taasisi imefanikiwa kuokoa kiasi cha Tsh.30,009,281.00 zilizokuwa ziporwe na wala rushwa, pia imeanzisha na kuimarisha vilabu 9 vya wapinga rushwa katika shule za Sekondari na Msingi kwa lengo la kuwajenga wanafunzi kimaadili. Taasisi imeendesha semina 14, imefanya mikutano ya hadhara 3 na kuandaa makala 1. Taasisi inaendelea kuhamasisha Wananchi kutoa ushirikiano kwa Taasisi pale inapotokea rushwa au dalili ya rushwa. “Tuungane kwa pamoja dhidi ya rushwa kwa Maendeleo, amani na usalama wa Taifa letu”.
 
MAPAMBANO DHIDI YA MADAWA YA KULEVYA.
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Madawa ya kulevya bado ni janga linalokabili Taifa letu kwa kuzorotesha rasilimali Watu ambao ndio msingi wa Maendeleo kwa Taifa, janga hili kwa bahati mbaya limewakumba zaidi Vijana ambao ndio nguvu kazi ya Taifa kwani ndio rika linalotegemewa kwa uzalishaji mali. Kupitia mikutano ya hadhara, uongozi wa Wilaya, wadau wa kupinga madawa ya kulevya na Jeshi la Polisi unaendelea na kazi ya kuelimisha jamii juu ya athari za matumizi ya madawa ya kulevya yakiwepo magonjwa ya akili, kifua kikuu, hatari ya maambukizi ya VVU, mapafu, ini, moyo na utegemezi ambao unaligharimu Taifa kuanzisha kliniki za kuwasaidia watu wenye utegemezi. Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ambao ni Wasanii, Taasisi za kiraia, Viongozi wa Jadi, Dini na Siasa wanahamasisha Wananchi wa Wilaya ya Tunduru kuacha kulima kilimo cha Bangi na badala yake walime mazao mengine yatakayowapa kipato halali na pia kuendelea kukemea uingizaji wa madawa ya kulevya kama heroine, cocaine na mirungi. 

Katika Wilaya ya Tunduru kwa kipindi cha Januari – April, 2017 jumla ya watuhumiwa 28 (Wanaume 26 na Wanawake 02) walikamatwa kwa kosa la kuuza na kutumia madawa ya kulevya ya aina ya bangi yenye uzito wa kilogram 64.8 na miche ya bangi 2,038. Jumla ya kesi za madawa ya kulevya zilizopata hukumu ni Kesi 30. Kati ya kesi hizo, kesi 23 watuhumiwa walikutwa na hatia na kuhukumiwa, Kesi 01 iliondolewa mahakamani na kesi 06 zinaendelea kusikilizwa. Hii ni kutokana na juhudi zinazofanywa na jeshi la polisi kwa kushirikiana na wananchi kuwabaini na kuwakamata wahusika wa madawa ya kulevya. “Tuwajali na Tuwasikilize Watoto na Vijana’’.

MWISHO
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Wananchi wa Wilaya ya Tunduru tupo tayari kuunga mkono kila jitihada unazofanya za kupunguza umaskini, kutokomeza rushwa na uonevu kwa wanyonge. Tunakuombea heri na Baraka kwa Mwenyezi Mungu katika utendaji wako wa kazi,pia tupo tayari kushiriki kikamilifu kwa kushirikiana na Serikali na wadau mbalimbali wa maendeleo kutimiza lengo la kukuza uchumi wa viwanda kwa maendeleo ya nchi yetu ili kufikia mwaka 2025 nchi yetu iwe na uchumi wa kati. “Shiriki kukuza uchumi wa viwanda kwa maendeleo ya nchi yetu’’.

……………………….
Juma Zuberi Homera
Mkuu wa Wilaya
TUNDURU 


KIAMBATISHO CHA TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA UTENGAJI WA ASILIMIA 5% YA MAPATO YA NDANI
1.0. Kiasi kilichotengwa, kilichotolewa na Kilichotumika.
a) Vijana
	Kiasi kilichotengwa TZS.
	Kiasi kilichotolewa   TZS.
	Kiasi kilichotumika
	Idadi ya vikundi
vilivyokopeshwa
	Wanufaika
	MAELEZO
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	Me
	Ke
	Jml
	Uchambuzi wa kubaini vikundi vilivyo na sifa ya kukopesheka unaendelea kwaajili ya utoaji wa mkopo awamu ya pili.
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b) Wanawake 
	MWAKA
	FEDHA ZILIZOTENGWA 5%
	FEDHA ILIYOTOLEWA
	FEDHA ILIYOTUMIKA
	IDADI YA VIKUNDI
VILIVYOKOPESHWA
(KE)
	MAELEZO

	2016/2017
	98,854,380
	60,000,000
	10,000,000
	10
	TARATIBU ZA UKOPESHAJI WA VIKUNDI VILIVYO NA SIFA UNAENDELEA.



2.0. Vikundi vilivyonufaika na shughuli wanazofanya.
a) Vijana
	KATA
	KIJIJI
	NA
	JINA LA KIKUNDI
	SHUGHULI WAIFANYAYO.

	Matemanga
	Fundimbanga
	1
	Tujiendeleze  Vicoba
	Ununuzi wa Nafaka

	Tuwemacho
	Tuwemacho
	2
	Ukombozi
	Useremara

	Kidodoma
	Legezamwendo
	3
	Tujiendeleze
	Kilimo cha Mpunga

	Mlingoti Mash.
	Ujenzi
	4
	Nchinga  Vicoba
	Kuweka na Kukopa

	Mchuluka
	Mchuluka
	5
	Kasamchu
	Kilimo cha Mbaazi

	Tuwemacho
	Namasalau
	6
	Nguvumali.
	Kilimo cha  Maindi

	Nanjoka
	Nanjoka
	7
	Upendo 
	Kilimo cha ufuta

	Namasakata
	Chiungo
	8
	Umoja Vicoba
	Kuweka na kukopa.

	Kidodoma
	Mkwajuni
	9
	Tujitokeze
	Kilimo cha Mpunga

	Nakapanya
	Nakapanya
	10
	Motomoto
	Urinaji wa ASali.





b) Wanawake
	KATA
	KIJIJI
	NA
	JINA LA KIKUNDI
	IDADI YA WANUFAIKA(KE)
	MKOPO
WATAKAOPATA
	SHUGHULI

	
	
	
	
	
	
	

	Tinginya
	Tinginya
	1
	Changamoto
	05
	1,000,000
	KILIMO

	Nandembo
	Nandembo
	2
	Mkombozi
	05
	1,000,000
	UFUGAJI SAMAKI

	Ml/Magh
	Malombe
	3
	Nyota Njema
	05
	1,000,000
	MAMA LISHE

	Ml/Mash
	Extended
	4
	Tusibweteke
	05
	1,000,000
	KILIMO

	Nakayaya
	Nakayaya Magh
	5
	Upendo
	05
	1,000,000
	BIASHARA NDOGO NDOGO

	Tuwemacho
	Chemchem
	6
	Upendo
	05
	1,000,000
	UFUGAJI WA KUKU

	Ligoma
	Makoteni
	7
	Juhudi
	05
	1,000,000
	KUUZA MAHINDI

	Matemanga
	Matemanga
	8
	Upendo
	05
	1,000,000
	KILIMO

	Ligoma
	Ligoma
	9
	Uvumilivu
	05
	1,000,000
	MGAHAWA

	Tinginya
	Tinginya
	10
	Hapakazi tu
	05
	1,000,000
	KILIMO

	
	Jumla
	
	
	50
	10,000,000
	



3.0. Hali halisi ya Marejesho ya mkopo wa vijana kwa mwaka 2014, 2015, 2016.
a) Vijana
	NA
	MAELEZO
	MIAKA

	
	
	2014
	2015
	2016

	1
	Kiasi cha mkopo na Riba kilichodaiwa (10%)
	3,300,000.00
	8,800,000.00
	11,000,000.00

	2
	Kiasi cha Marejesho yaliyofanyika
	2,800,000.00
	7,134,500.00
	4,489,200.00

	3
	% ya Marejesho
	85%
	81%
	41%

	4
	Bakaa/Salio.
	500,000.00
	1,665,500.00
	6,710,800.00



           b)  Wanawake 
	MWAKA WA MKOPO
	IDADI YA VIKUNDI
	IDADI YA WANUFAIKA
	MKOPO ULIOTOLEWA
	RIBA 10%
	MKOPO NA RIBA
	MAREJESHO
	ASILIMIA YA MAEJESHO
	BAKI YA DENI

	2013/14
	9
	45
	3,600,000
	360,000
	3,960,000
	3,960,000
	100%
	0

	2014/15
	10
	55
	8,800,000
	880,000
	9,680,000
	8,402,600
	86%
	1,277,400

	2015/16
	15
	75
	15,000,000
	1,500,000
	16,500,000
	8,837,000
	53%
	7,663,000

	2016/17
	10
	50
	10,000,000
	1,000,000
	11,000,000
	1,314,000
	11.9%
	9,686,000

	Jumla
	44
	225
	37,400,000
	3,740,000
	41,140,000
	22,513,600
	55%
	18,626,400




4.0. Utengaji wa Maeneo kwaajili ya shughuli za Vijana.
Halmashauri ya Wilaya na baadhi ya Vijiji katika mpango wa matumizi bora ya ardhi imefanikiwa kutenga maeneo mbalimbali kwa shughuli za vijana na makundi mengine katika Jamii kwa lengo la Vijana kuweza kujiajiri,hali halisi kisekta ni kama ifuatavyo.

	NA.
	SEKTA
	SHUGHULI
	HAKTA/EKARI
	MAENEO HUSIKA/VIJIJI.

	1
	Kilimo.
	Kilimo cha Umwagiliaji
	Hekta 3,340
	Vijiji vya Chinunje, Changarawe, Kitanda, Lelolelo, Legezamwendo, Lukumbule, Azimio, Misyaje, Mkotamo, Mbati, Naikula, Nasya na Wenje.

	
	
	
	
	

	2
	Misitu
	Uhifadhi wa Misitu Jamii
	Hekta 44,999
	Vijiji husika Machemba, Sauti moja, Songambele, Mindu na Namakambale

	
	
	
	
	

	3
	Biashara
	Masoko
	Ekari 5.97
	Vijiji husika Ngalinje na Nakayaya Magharibi

	
	
	Stand kuu Mpya
	Ekari 14.96
	Kijiji cha Biasi

	
	
	Eneo la kuegesha magari
	Ekari 4.55
	Kijiji cha Biasi.



5.0. Taarifa ya idadi ya vijana wenye ajira katika sekta rasimi na isiyorasimi.
	NA
	MAELEZO
	ME
	KE
	JML

	1
	Idadi ya Vijana walioajiriwa katika Mfumo Rasimi Januari, 2015 hadi Mei, 2017 kutoka idara za Afya, Elimu, Ufundi, Ugavi, Uhasibu, Misitu, Katibu Muhtasari, M/jamii, Wanyamapori, Wakaguzi wa Ndani na Maafisa watendaji kata.

	

112
	

97
	

209

	2
	Idadi ya Vijana waliojiajiri katika mfumo usio rasmi 2015/2016, 2016/2017, Bodaboda, Bajaji, useremala, ushonaji, uashi, uchomeaji, mafundi pikipiki, Baiskeli, Saloon, Mama/Baba Lishe, Makuli, Wagonga Kokoto, Wasomba mchanga, wafugaji kuku, warina asali, kilimo, uvuvi, Batiki, Sabuni za maji na wachimbaji wadogo wa madini 

	



308
	



202
	



510

	Jumla
	420
	299
	719





	

7

